Hành khách đã mua vé tàu hỏa thì có được trả lại không?

Ngày hỏi:24/05/2017

Hành khách đã mua vé tàu hỏa thì có được trả lại không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thanh hiện đang sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có mua vé tàu hỏa nhưng không có nhu cầu sử dụng. Tôi muốn biết hành khách đã mua vé tàu hỏa thì có được trả lại không? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trả lại vé tàu hỏa được quy định tại Điều 17 Thông tư 77/2015/TT-BGTVT Quy định về vận tải hành khách, hành lý trên đường sắt đô thị do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, theo đó:

      1. Hành khách đã mua vé nhưng không có nhu cầu đi tàu thì có quyền trả lại vé.

      2. Doanh nghiệp quy định cụ thể việc lại trả lại vé của hành khách.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trả lại vé tàu hỏa. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 77/2015/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành khách
    Vé tàu
    Phương tiện đi lại
    Phương tiện giao thông đường sắt
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn