Hành khách trên xe giường nằm có phải thắt dây an toàn không?

Ngày hỏi:26/12/2019

Theo quy định hiện hành thì hành khách trên xe giường nằm có phải thắt dây an toàn không ạ? Rất mong sớm nhận phản hồi thắc mắc nói trên.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành khách trên xe giường nằm có phải thắt dây an toàn không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 9 Luật giao thông đường bộ 2009, có quy định về quy tắc chung trong giao thông đường bộ có nêu:

      - Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

      => Như vậy, theo quy định trên nếu trên xe dường nằm mà có trang bị dây an toàn thì hành khách, người sử dụng vị trí đó phải thắt dây an toàn theo quy định. Trường hợp không thắt dây an toàn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt sau:

      Điểm K và Điểm L Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định về mức xử phạt đối với hành vi không thắt dây an toàn như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi.

      - Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

      - Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn