Hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế trong sản xuất, lắp ráp thiết bị giao thông vận tải

Ngày hỏi:28/10/2017

Hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế trong sản xuất, lắp ráp thiết bị giao thông vận tải được quy định như thế nào? Tôi tên là Minh Vy, đang sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang cần tìm hiểu các quy định liên quan đến cấp giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật thiết bị trong lĩnh vực giao thông vận tải. Cho tôi hỏi: Hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế trong sản xuất, lắp ráp thiết bị giao thông vận tải được quy định ra sao? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.       

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 35/2011/TT-BGTVT về thủ tục cấp giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật thiết bị xếp dỡ, nồi hơi, thiết bị áp lực sử dụng trong giao thông vận tải do Bộ Giao thông vận tải ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

      Hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế đối với thiết bị trong sản xuất, láp ráp, hoán cải gồm:

      1. Văn bản đề nghị thẩm định thiết kế theo mẫu tại Phụ lục IX của Thông tư này;

      2. Hồ sơ thiết kế thiết bị được lập thành 03 bộ (bản chính) theo quy định trong tiêu chuẩn, quy chuẩn tương ứng. Trường hợp không có quy định trong các tiêu chuẩn, quy chuẩn hồ sơ thiết kế tối thiểu gồm:

      a) Đối với thiết bị sản xuất, lắp ráp:

      - Bản thuyết minh thiết kế;

      - Bản tính toán thiết kế;

      - Các bản vẽ tổng thành, kết cấu chính của thiết bị;

      - Bản vẽ sơ đồ nguyên lí hoạt động và các đặc trưng kỹ thuật chính;

      - Danh mục các tổng thành, bộ phận chính kèm theo các thông số, tính năng kỹ thuật;

      - Quy trình kiểm tra và thử.

      b) Đối với thiết bị hoán cải:

      - Bản thuyết minh tính toán thiết kế liên quan đến nội dung hoán cải;

      - Bản vẽ tổng thể của thiết bị trước và sau hoán cải;

      - Bản vẽ và tài liệu kỹ thuật tổng thành, hệ thống để hoán cải;

      - Quy trình kiểm tra và thử.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hồ sơ đề nghị thẩm định thiết kế trong sản xuất, lắp ráp thiết bị giao thông vận tải. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 35/2011/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn