Khách trả vé trước khi xe xuất bến 30 phút có được hoàn lại tiền không?

Ngày hỏi:08/10/2019

Hôm trước tôi có mua vé xe khách, tuy nhiên gần đến giờ xuất bến khoản hơn 30 phút thì tôi nhận được cuộc điện thoại gấp nên không thể đi. Tôi mang vé đến quầy bán vé xin hoàn trả lại tiền thì quầy vé không chịu thanh toán lại cho tôi. Họ bảo rằng nếu hoàn vé báo trước nửa ngày thì sẽ được thanh toán. Cho tôi hỏi họ làm như vậy có đúng quy định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khách trả vé trước khi xe xuất bến 30 phút có được hoàn lại tiền không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

      "3. Thanh toán tối thiểu 90% tiền vé cho hành khách đã mua vé nhưng từ chối chuyến đi trước khi xe khởi hành ít nhất 02 giờ; thanh toán tối thiểu 70% tiền vé cho hành khách đã mua vé nhưng từ chối chuyến đi trước khi xe khởi hành ít nhất 30 phút."

      Theo quy định trên thì khách đã mua vé mà hoàn lại vé trước khi khởi hành sẽ được thanh toán lại tiền vé. Cụ thể được thanh toán 90% tiền vé khi hoàn vé trước ít nhất 02 giờ khi xe khởi hành; được thanh toán tối thiểu 70% tiền vé khi hoàn vé trước 30 phút khi xe khởi hành.

      Do đó, đơn vị vận tải này không đồng ý thanh toán tiền cho khách trước khi xe khởi hành 40 phút là không đúng quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn