Khi chuyển hướng thì tàu, thuyền hoạt động trên đường thuỷ nội địa phải báo hiệu như thế nào?

Ngày hỏi:20/03/2019

Đối với giao thông đường bộ thì khi chuyển hướng, các phương tiện phải báo hiệu bằng cách bật đèn xi nhan hoặc các tín hiệu khác. Vì vậy, tôi muốn hỏi Ban biên tập một câu như sau: Khi chuyển hướng thì tàu, thuyền hoạt động trên đường thuỷ nội địa phải báo hiệu như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này của bạn thì tại Điều 46 Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 có quy định như sau:

      - Khi cần đổi hướng đi, thuyền trưởng, người lái phương tiện phải phát âm hiệu điều động phương tiện mà mình đang điều khiển như sau:

      + Một tiếng ngắn là tín hiệu đổi hướng đi sang phải;

      + Hai tiếng ngắn là tín hiệu đổi hướng đi sang trái;

      + Ba tiếng ngắn là tín hiệu chạy lùi.

      - Ngoài những âm hiệu như trên, phương tiện có thể đồng thời phát đèn hiệu như sau:

      + Một chớp đèn là tín hiệu đổi hướng đi sang phải;

      + Hai chớp đèn là tín hiệu đổi hướng đi sang trái;

      + Ba chớp đèn là tín hiệu chạy lùi.

      Trên đây là nội dung giải đáp về tín hiệu khi chuyển hưởng của tàu, thuyền hoạt động trên đường thuỷ nội địa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn