Khi nào cấp đổi giấy phép lái xe ô tô?

Ngày hỏi:14/01/2016
(PLO)- Giấy phép lái xe ô tô hạng C được cấp năm 2013 thì sẽ có thời hạn sử dụng là năm năm kể từ ngày cấp. Giấy phép lái xe bằng chất liệu giấy của bạn sẽ không còn giá trị sử dụng sau ngày 30-6-2017. Bằng lái xe ô tô của tôi hạng C (bằng giấy) được cấp năm 2013 và hết hạng năm 2018. Vậy tôi có thể đợi đến năm 2018 mới đổi sang bằng thẻ được không hay phải đổi từ bây giờ? Nguyễn Thanh Sang (ken_sky1991@yahoo.com.vn)

    Nội dung này được Luật sư Đào Thị Bích Liên - Đoàn luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Giấy phép lái xe ô tô hạng C được cấp năm 2013 thì sẽ có thời hạn sử dụng là năm năm kể từ ngày cấp. Giấy phép lái xe bằng chất liệu giấy của bạn sẽ không còn giá trị sử dụng sau ngày 30-6-2017.

      Bởi lẽ, theo quy định khoản 1 Điều 49 và khoản 1 Điều 57 của Thông tư 58 ngày 20-10-2015 của Bộ Giao thông vận tải thì giấy phép lái xe của bạn phải được chuyển đổi sang dạng thẻ PET trước ngày 31-12-2016. Nếu sau sáu tháng kể từ ngày 31-12-2016 mà giấy phép lái xe của bạn chưa được chuyển đổi sang dạng thẻ PET thì giấy phép lái xe giấy của bạn sẽ không có giá trị sử dụng và phải tham gia sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

      Như vậy, giấy phép lái xe của bạn phải đổi thực hiện thủ tục cấp đổi trước ngày 30-6-2017 theo lộ trình của quy định trên.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn