Khi nào được chở theo hai người khi đi xe máy?

Ngày hỏi:19/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi vấn đề này với ạ: Khi nào người điều khiển xe máy được chở theo hai người? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Duy Hải - Đắk Nông

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào được chở theo hai người khi đi xe máy?
      (ảnh minh họa)
    • Về vấn đề này của bạn thì tại Khoản 1 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định như sau:

      Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

      - Chở người bệnh đi cấp cứu;

      - Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      - Trẻ em dưới 14 tuổi.

      => Như vậy, với ba trường hợp trên thì người điều khiển xe gắn máy được chở theo tối đa 02 người bạn nhé.

      Ngoài ra, theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì hành vi chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về trường hợp được chở theo hai người khi điều khiển xe gắn máy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn