Khi sửa chữa đường ngang phải tuân thủ những quy định nào để đảm bảo an toàn?

Ngày hỏi:21/03/2018

Khi sửa chữa đường ngang phải tuân thủ những quy định nào để đảm bảo an toàn? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Quyên, hiện đang sinh sống và làm việc tại Đình Tuấn. Đang tìm hiểu những quy định về an toàn đường ngang trong giao thông đường bộ, có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là khi sửa chữa đường ngang phải tuân thủ những quy định nào để đảm bảo an toàn? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi sửa chữa đường ngang phải tuân thủ những quy định tại Điều 41 Thông tư 62/2015/TT-BGTVT Quy định về đường ngang do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành, để đảm bảo an toàn, cụ thể như sau:

      - Khi sửa chữa đường ngang có ảnh hưởng đến giao thông đường bộ, đường sắt, đơn vị thi công có trách nhiệm:

      + Thống nhất với doanh nghiệp quản lý, kinh doanh kết cấu hạ tầng đường sắt hoặc chủ quản lý, sử dụng đường sắt chuyên dùng, cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền hoặc chủ quản lý, sử dụng đường bộ chuyên dùng về phương án tổ chức thi công và an toàn giao thông;

      + Bảo đảm an toàn giao thông và không được làm ách tắc giao thông đường bộ, đường sắt trong thời gian sửa chữa.

      - Trường hợp đặc biệt cần phong tỏa đường sắt, đường bộ phải được sự đồng ý:

      + Đối với đường sắt quốc gia do nhà nước đầu tư: Doanh nghiệp quản lý, kinh doanh kết cấu hạ tầng đường sắt;

      + Đối với đường sắt chuyên dùng: Chủ quản lý, sử dụng đường sắt chuyên dùng;

      + Đối với đường bộ do nhà nước đầu tư: Cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền;

      + Đối với đường bộ chuyên dùng: Chủ quản lý, sử dụng đường bộ chuyên dùng.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về những quy định phải tuân thủ để đảm bảo an toàn khi sửa chữa đường ngang.Để hiểu rõ và chi tiêt hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 62/2015/TT-BGTVT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn