Khinh khí cầu liệu có được xem là tàu bay hay không?

Ngày hỏi:05/06/2021

Theo quy định pháp luật về hàng không dân dụng thì khinh khí cầu (khí cầu) có được xem là tàu bay hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 13 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006 quy định như sau:

      Tàu bay là thiết bị được nâng giữ trong khí quyển nhờ tác động tương hỗ với không khí, bao gồm máy bay, trực thăng, tàu lượn, khí cầu và các thiết bị bay khác, trừ thiết bị được nâng giữ trong khí quyển nhờ tác động tương hỗ với không khí phản lại từ bề mặt trái đất.

      Như vậy, đối với Khinh khí cầu hay gọi chung là khí cầu theo quy định trên vẫn được xem là tàu theo pháp luật hàng không dân dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn