Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được quy định ra sao?

Ngày hỏi:08/06/2018

Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được quy định ra sao? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Minh Toàn sinh sống và làm việc tại Ninh Thuận, để đáp ứng nhu cầu hiểu biết tôi có tìm hiểu một số quy định về giao thông đường bộ, tuy nhiên trong đó có vấn đề tôi không hiểu lắm nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được quy định ra sao? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 66 Luật giao thông đường bộ năm 2008, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được quy định như sau:

      1. Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô bao gồm:

      a) Kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định có xác định bến đi, bến đến với lịch trình, hành trình nhất định;

      b) Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt theo tuyến cố định có các điểm dừng đón, trả khách và xe chạy theo biểu đồ vận hành với cự ly, phạm vi hoạt động nhất định;

      c) Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi có lịch trình và hành trình theo yêu cầu của hành khách; cước tính theo đồng hồ tính tiền;

      d) Kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng không theo tuyến cố định được thực hiện theo hợp đồng vận tải;

      đ) Kinh doanh vận tải khách du lịch theo tuyến, chương trình và địa điểm du lịch.

      2. Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô bao gồm:

      a) Kinh doanh vận tải hàng hóa thông thường;

      b) Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe taxi tải;

      c) Kinh doanh vận tải hàng hóa siêu trường, siêu trọng;

      d) Kinh doanh vận tải hàng nguy hiểm.

      3. Chính phủ quy định cụ thể về kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

      Trên đây là nội dung tư vấn về kinh doanh vận tải bằng xe ô tô. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng xem thêm tại Luật giao thông đường bộ năm 2008. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cám ơn đã thông tin. Bạn nên bổ sung thêm phần giải thích các loại hình kinh doanh vận tải đó bao gồm gì.
    Kiệt Nguyễn (1 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn