Kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông

Ngày hỏi:30/07/2018

Kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông được lấy từ đâu? Chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Đông, tìm hiểu quy định về cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là: Kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thôngđược quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông quy định tại Điều 14 Thông tư 58/2009/TT-BCA(C11) quy định và hướng dẫn thống kê, tổng hợp, xây dựng cơ sở dữ liệu, cung cấp thông tin về tai nạn giao thông đường bộ do Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      - Kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông bao gồm các khoản chi cho việc lập và triển khai dự án, xây dựng phần mềm; mua sắm máy tính, thiết bị hỗ trợ; cập nhật, truyền dẫn và khai thác thông tin; tập huấn nghiệp vụ; bảo trì, bảo dưỡng phần mềm và các chi phí khác liên quan đến xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông.

      - Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt sử dụng kinh phí do Chính phủ phê duyệt dự án xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông và nguồn kinh phí bảo đảm trật tự, an toàn giao thông hàng năm do Bộ Công an cấp.

      - Công an các địa phương sử dụng kinh phí trong khoản tiền thu từ xử phạt vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ được để lại tại địa phương.

      Hàng năm, các cơ quan, đơn vị quy định tại Điều 13 của Thông tư này, căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ và tình hình tai nạn giao thông đường bộ, chịu trách nhiệm lập dự toán kinh phí bảo đảm cho việc xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông. Chế độ chi thực hiện theo quy định của pháp luật và của Bộ Công an.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về kinh phí xây dựng cơ sở dữ liệu về tai nạn giao thông. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 58/2009/TT-BCA(C11).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn