Lái xe 175 cc cần bằng lái xe hạng nào?

Ngày hỏi:09/04/2021

Anh trai em mới sắm con xe 175 cc, không rõ xe này cần bằng lái xe hạng nào ạ? Bằng A1 được lái xe này không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

      - Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      - Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

      - Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

      Theo quy định này và thông tin cung cấp, trường hợp của bạn lái xe 175 cc thì cần bằng lái xe hạng A2. Bằng lái xe hạng A1 không được lái xe có dung tích 175 cc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn