Lái xe 50 cm3 có cần bằng lái không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Em muốn hỏi: quy định về bằng lái xe cho xe 50cc đã được thông qua hay đang chuẩn bị được thông qua ạ? Tin tức này có đúng không và mức hình phạt không có bằng lái xe cho xe 50cc là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      Tại Khoản 2 Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

      - Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      ...

      Như vậy, trường hợp điều khiển xe từ 50 cm3 buộc phải có bằng lái, việc điều khiển xe không cần bằng lái chỉ áp dụng đối với xe dưới 50 cm3.

      Về mức phạt: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3 không có giấy phép lái xe. (Theo Khoản 5a Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn