Lái xe đã hoàn thành tập huấn nghiệp vụ vận tải có được cấp giấy chứng nhận không?

Ngày hỏi:12/11/2020

Tôi lái xe khách cho công ty vận tải Văn Minh, vừa rồi đã học xong tập huấn nghiệp vụ vận tải. Không biết xong lớp tập huấn này có được cấp giấy chứng nhận gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm d Khoản 5 Điều 16 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT thì đơn vị kinh doanh vận tải chịu trách nhiệm tổ chức tập huấn nghiệp vụ vận tải và an toàn giao thông cho người lái xe, nhân viên phục vụ trên xe và đáp ứng các yêu cầu sau:

      Cấp Giấy chứng nhận đối với những người đã hoàn thành tập huấn theo mẫu quy định tại Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này; lưu hồ sơ chương trình tập huấn và kết quả tập huấn tối thiểu trong 03 năm.

      Như vậy, bạn đã hoàn thành tập huấn nghiệp vụ vận tải thì được cấp giấy chứng nhận.

      Mẫu giấy chứng nhận được quy định tại Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư 12/2020/TT-BGTVT như sau:

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn