Lái xe khách liên tục hơn 4 giờ có bị phạt không?

Ngày hỏi:20/12/2018

Ban biên tập cho tôi hỏi, nhà xe có phân công 2 lái xe thay phiên nhau liên tục trên chuyến xe đi TPHCM - Đà Nẵng (20 tiếng). Nếu tôi và một tài xế khác lái xe liên tục hơn 04 tiếng thì có bị xử phạt gì không? Vì tôi nghe nói là không được lái liên tục quá 04 tiếng. 

Trương Quốc Thuận (090***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 thì:

      1. Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ.

      2. Người vận tải và người lái xe ô tô chịu trách nhiệm thực hiện quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, việc bạn lái xe liên tục hơn 04 giờ có thể bị xử phạt theo quy định tại Điểm d Khoản 6 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại Khoản 1 Điều 65 của Luật Giao thông đường bộ;

      Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn