Lái xe ô tô không thắt dây an toàn ngoài bị phạt tiền còn bị phạt gì nữa không?

Ngày hỏi:21/05/2021

Lái xe ô tô không thắt dây an toàn ngoài bị phạt tiền còn bị phạt gì nữa hay không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lái xe ô tô không thắt dây an toàn ngoài bị phạt tiền còn bị phạt gì nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm p Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP phủ có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường.

      Theo Khoản 11 Điều này thì ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm nêu trên không bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung nào khác.

      Như vậy, người điều khiển xe ô tô không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường chỉ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn