Làm sao để phân biệt xe hợp đồng với các xe khác?

Ngày hỏi:15/05/2020

Bạn Quốc Hùng (Tiền Giang) có thắc mắc là làm sao để phân biệt xe hợp đồng với các xe khác? Xe hợp đồng có phải dán chữ như xe taxi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng như sau:

      - Phải có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết các thông tin khác trên xe;

      - Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe; với kích thước tối thiểu của cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” là 06 x 20 cm;

      - Thực hiện quy định tại điểm c khoản 1 Điều 6 của Nghị định này.

      => Như vậy, xe hợp đồng thì phải có phù hiệu dán trong xe, tuy nhiên cách dễ nhận biết nhất là xe hợp đồng bắt buộc phải dán cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” với kích thước là 06x20 cm ở trước và sau kính xe.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn