Lắp biển số xe cũ cho xe mới có được không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Tôi mua xe máy mới nhưng muốn lắp lại biển số xe máy cũ (do tôi đứng tên) cho xe mới thì có được không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể Thông tư 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an thì mỗi một chiếc xe khi thực hiện thủ tục đăng ký xe sẽ được cấp một biển số xe duy nhất. Do đó trong trường hợp này chiếc xe mới của bạn khi thực hiện thủ tục đăng ký xe không được chuyển đổi từ biển số xe cũ sang mà sẽ được cấp biển số xe mới.

      Như vậy, bạn sẽ không thể lấy biển số xe cũ của bạn đang sử dụng lắp sang chiếc xe bạn mới mua.

      Mặc khác, nếu bạn lắp biển số xe máy cũ vào xe máy mới và tham gia giao thông thì đây là hành vi gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong giấy đăng ký xe. Theo khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/ND-CP hành vi này sẽ bị xử phạt từ 300.000 – 400.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Biển số xe
    Đăng ký biển số xe
    Thủ tục đổi biển số xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn