Lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế dự toán, đề cương tư vấn hoạt động nạo vét duy tu đột xuất luồng đường thủy nội địa

Ngày hỏi:20/09/2019

Theo tôi được biết Bộ Giao thông vận tải vừa ban hành quy định mới về lĩnh vực đường thủy. Vậy, đối với thiết kế dự toán, đề cương tư vấn hoạt động nạo vét duy tu đột xuất luồng đường thủy nội địa, anh chị cho hỏi chúng được lập, thẩm định, phê duyệt dựa theo quy định pháp luật nào? Mong nhận được sự hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế dự toán, đề cương tư vấn hoạt động nạo vét duy tu đột xuất luồng đường thủy nội địa được quy định tại Điều 13 Thông tư 33/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực từ 01/11/2019), cụ thể như sau:

      - Thiết kế bản vẽ thi công, dự toán công trình được lập trên cơ sở kết quả khảo sát bàn giao mặt bằng nạo vét luồng đột xuất và quy định của các quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật khảo sát, thiết kế, định mức kinh tế - kỹ thuật chuyên ngành và quy định của pháp luật có liên quan.

      - Việc lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công, dự toán công trình, đề cương, dự toán các chi phí tư vấn, công tác bảo vệ môi trường thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Nghị định số 159/2018/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn