Lỗi không đội mũ bảo hiểm và đi xe trên hè phạt bao nhiêu

Tôi đi xe máy không đội mũ bảo hiểm bị đội 141 chốt tại ngã tư Hai Bà Trưng - Hàng Bài (Hà Nội) phạt. Tôi mang đầy đủ giấy tờ xe nên chỉ bị phạt 2 lỗi là không đội mũ bảo hiểm và đi xe trên hè. Họ bảo trong vòng 7 ngày đến đội tuần tra dẫn đoàn để xử lý. Khi tôi đến nộp phạt lấy đăng ký xe và đăng ký về, cô công an tiếp nhận hồ sơ nói phải cầm giấy ra kho bạc nộp phạt rồi cầm quay lại mới lấy được giấy tờ. Tôi có nói cô thông cảm cho nộp phạt luôn. Cô ấy nói 2 lỗi là 800.000 đồng. Tôi rất thắc mắc là 2 lỗi đó sao nộp những ngần ấy tiền? Lỗi không đội mũ theo tôi đưọc biết là có 150.000 đồng, còn lỗi đi xe trên hè thì không rõ bao nhiêu?

    Nội dung này được Luật sư Hoàng Lan Hương - Công ty Việt Luật – VPLS Vlaw tư vấn như sau:

    • * VĂN BẢN PHÁP LUẬT THAM CHIẾU (ĐIỀU CHỈNH, CÓ LIÊN QUAN) 1. Nghị định số 34/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 02/04/2010 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ 2. Nghị định số 71/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số đều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 02/04/2010 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ * Ý KIẾN PHÁP LÝ Theo quy định tại Điều 1 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số đều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 02/04/2010 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, thì bạn đã vi phạm 02 lỗi : 3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ; 4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
      Như vậy, tổng mức phạt tối đa mà bạn phải chịu cho 02 lỗi là 600.000 đồng.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn