Lỗi quay đầu xe có bị tước bằng lái không?

Ngày hỏi:01/11/2019

Tôi bị lỗi quay đầu xe ô tô từ thời gian 8 giờ sáng đến 20 giờ tối thì bị xử phạt Điều 2 Khoản 5 NĐ 46/2016 thì bị phạt tiền bao nhiêu và có bị tước giấy phép lái xe không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lỗi quay đầu xe có bị tước bằng lái không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định những hành vi quay đầu bị xử phạt với mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, cụ thể như sau:

      - Quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư;

      - Quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất, nơi có biển báo “Cấm quay đầu xe”;

      Theo Khoản 11, 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về việc tước bằng lái xe đối với hành vi quay đầu xe trái quy định đối với ô tô thì các hành vi liệt kê trên sẽ không bị tước bằng lái (tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe).

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quay đầu xe
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn