Mất bằng lái có phải thi sát hạch lại không?

Ngày hỏi:18/07/2019

Xin chào Ban biên tập, tôi bị mất giấy phép lái xe, giờ tôi có phải thi lại sát hạch để cấp giấy phép lái xe – xe máy mới không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2, 3 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định chi tiết về việc cấp lại giấy phép lái xe – xe máy bị mất cụ thể theo các trường hợp như sau:

      Trường hợp 1: Giấy phép lái xe của bạn bị mất nhưng lại quá thời hạn sử dụng 3 tháng trở lên, có tên hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch (không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý).

      Thì sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, phải dự thi sát hạch lại các nội dung:

      - Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;

      - Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

      Trường hợp 2: Bạn bị mất Giấy phép lái xe mà Giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng hoặc thời hạn sử dụng dưới 3 tháng.

      Thì bạn sẽ được xét cấp lại giấy phép lái xe và không thi lại sát hạch.

      Như vậy, việc thi sát hạch để cấp giấy phép lái xe bị mất tùy thuộc vào thời hạn sử dụng của giấy phép lái xe của bạn.

      Ngoài ra, để bạn biết rõ Giấy phép lái xe của mình còn thời hạn không, thì dưới đây là quy định về thời hạn của giấy phép lái xe của từng loại xe:

      - Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

      - Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      - Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

      - Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

      Ban biên tập gửi phản hồi đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn