Mất hồ sơ gốc, làm thủ tục sang tên xe thế nào?

Ngày hỏi:17/12/2015
Bà Thanh Thủy có hộ khẩu thường trú tại TP. Hồ Chí Minh. Vừa qua bà mua lại một chiếc xe máy, chủ cũ đăng ký xe tại Quận 2, TP Hồ Chí Minh. Khi đi làm thủ tục sang tên, bà Thủy làm rơi mất bộ hồ sơ do chủ xe tự quản lý, các hồ sơ về mua bán xe vẫn đầy đủ. Bà Thủy hỏi, bà có phải làm đơn trình báo mất hồ sơ tự quản không và có bắt buộc phải có xác nhận của Công an phường, xã không? Nếu bà chỉ làm đơn báo mất và nộp tại cơ quan cảnh sát giao thông nơi làm thủ tục sang tên có được không?

    Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a, Khoản 2, Điều 20 Thông tư số 37/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định quy trình đăng ký xe,"Trường hợp mất một phần tài liệu trong hồ sơ gốc của xe (giấy khai đăng ký, giấy đăng ký xe thu hồi (đã cắt góc), hồ sơ cải tạo xe, giấy khai sang tên di chuyển, chứng từ chuyển nhượng xe, chứng từ lệ phí trước bạ do chủ xe tự quản lý)", thì thủ tục gồm:

      - Chủ xe làm công văn hoặc đơn trình báo mất.

      - Kiểm tra đối chiếu giấy tờ của chủ xe theo quy định.

      - Cơ quan Công an nơi tiếp nhận hồ sơ đăng ký phải niêm yết công khai xe có số máy số khung, nhãn hiệu, loại xe bị mất hồ sơ tại trụ sở cơ quan. Sau 15 ngày, không có khiếu nại, tố cáo thì giải quyết đăng ký sang tên.

      Theo quy định nêu trên thì không bắt buộc phải có xác nhận của Công an phường, xã trong công văn hoặc đơn trình báo.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn