Máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam có được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam hay không?

Ngày hỏi:05/06/2021

Máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam thì có được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006 quy định như sau:

      Tàu bay đang trong giai đoạn chế tạo, lắp ráp hoặc thử nghiệm tại Việt Nam được tạm thời đăng ký mang quốc tịch Việt Nam nếu đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản 2 Điều này.

      Như vậy, theo quy định trên và trường hợp máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam sẽ được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam nếu đáp ứng các điều kiện điểm b và điểm c khoản 2 như: Có giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu bay; Phù hợp tiêu chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định hoặc công nhận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đại lý vé máy bay
    Gây rối trên máy bay
    Máy bay quân sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn