Mua xe ở khác tỉnh có phải rút hồ sơ gốc không?

Ngày hỏi:06/11/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định hiện hành thì khi thực hiện việc việc mua xe ô tô có biển kiểm soát khác với tỉnh mình thường trú thì có phải làm thủ rút hồ sơ gốc mới đăng ký được biển số mới không? Mong sớm nhận phản hồi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, có quy định:

      Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

      - Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

      - Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

      - Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

      - Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

      => Như vậy, theo quy định trện thì khi thực hiện việc đăng ký xe được mua tình tỉnh khác thì bắt buộc trong hồ sơ để đăng ký xe này phải có hồ sơ gốc của xe theo quy định. Nếu trường hợp khi mua xe ở tỉnh khác mà người mua xe không rút hồ sơ gốc thì sẽ không làm được thủ tục đăng ký xe.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn