Mua xe tỉnh khác có được xin cấp biển số mới không?

Ngày hỏi:10/05/2019

Em có mua 1 chiếc xe máy cũ. Không có biển số. Giờ em muốn làm thủ tục xin cấp biển số xe và giấy tờ sang tên. Hồ sơ em đã đủ hết. Biển số là 5 số và là ngoại tỉnh. Em xin hỏi nếu em xin biển số thì có được bấm biển số mới không hay được cấp lại biển số cũ ạ? Em xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thứ nhất, về trường hợp mua xe khác tỉnh

      Theo nguyên tắc khi tham gia giao dịch dân sự, việc chuyển quyền sở hữu đối với động sản mà theo quy định của pháp luật là phải đăng ký thì người bán và người mua cần phải thực hiện các thủ tục đăng ký với cơ quan có thẩm quyền.

      Theo quy định của pháp luật, tại Khoản 1 Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe quy định:

      "Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

      1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

      a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

      b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

      c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

      d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định."

      Theo quy định tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định về mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy như sau:

      Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)
      ...
      4. Xe máy mức thu là 2%.

      Riêng:

      a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

      b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%."

      Như vậy, khi mua xe, chủ sở hữu cần phải nộp lệ phí trước bạ và thực hiện thủ tục đăng ký với công an cấp huyện.

      Thứ hai, về thực hiện thay đổi biển số xe.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA, các trường hợp phải đổi lại biển số xe bao gồm: Biển số bị mờ, gãy, hỏng.

      Như vậy, trong trường hợp mua bán chuyển nhượng xe máy mà biển số xe không bị mờ, gãy, hỏng hoặc giấy chứng nhận đăng ký biển số xe bị mất thì người mua mới có quyền thực hiện thủ tục đăng ký lại biển số mới.

      Từ những phân tích trên, người mua xe máy cũ cần thực hiện các thủ tục đăng ký xe với cơ quan có thẩm quyền và không được thực hiện thay đổi biển số xe nếu không bị mờ, gãy, hỏng hoặc bị mất.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn