Muốn thay đổi thông tin Giấy phép lái xe, làm thế nào?

Trường hợp giấy phép lái xe bị nhầm thông tin theo quy định có được điều chỉnh hay đổi mới không? Nếu được đổi thì cần những thủ tục gì?

    Nội dung này được Luật gia Vũ Ngọc Bằng tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đổi giấy phép lái xe như sau:

      Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

      => Theo đó, trường hợp giấy phép lái xe bị nhầm thông tin thì được đổi giấy phép lái xe.

      * Thủ tục đổi giấy phép lái xe (Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT)

      Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

      1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

      2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

      a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

      b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

      3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

      Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

      * Thời hạn giải quyết (Khoản 8 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT)

      Không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định

      * Lệ phí

      Căn cứ Biểu mức thi phí sát hạch; lệ phí cấp giấy phép lái xe; lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC thì lệ phí đổi giấy phép lái xe là 135.000 đồng/lần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn