Nằm trên nóc toa xe tàu lửa có được không?

Ngày hỏi:05/10/2020

Hôm qua, tôi có thấy có người nằm trên nóc toa xe tàu hỏa? Vậy theo quy định thì có được nằm trên nóc toa xe tàu lửa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nằm trên nóc toa xe tàu lửa có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 9 Điều 9 Luật Đường sắt 2017 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động đường sắt như sau:

      Đi, đứng, nằm, ngồi hoặc hành vi khác trên nóc toa xe, đầu máy, bậc lên xuống toa xe; đu bám, đứng, ngồi hai bên thành toa xe, đầu máy, nơi nối giữa các toa xe, đầu máy; mở cửa lên, xuống tàu, đưa đầu, tay, chân và vật khác ra ngoài thành toa xe khi tàu đang chạy, trừ nhân viên đường sắt, lực lượng chức năng đang thi hành nhiệm vụ.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì chỉ nhân viên đường sắt, lực lượng chức năng đang thi hành nhiệm vụ mới được nằm trên nóc toa xe lửa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn