Người 16 tuổi có được cấp bằng lái xe máy?

Ngày hỏi:03/06/2019

Chào ban biên tập, tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp như sau: tôi nghe nói 16 tuổi có thể thi bằng lái xe được rồi, như vậy có đúng 16 tuổi làm được bằng lái rồi không ạ? Xin giải đáp giúp tôi, cảm ơn rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 thì:

      "1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

      d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam."

      Bên cạnh đó theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

      "1. Hạng A1 cấp cho:

      a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật."

      Như vậy, theo quy định trên thì bằng lái xe A1 được cấp cho người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3. Mà theo quy định thì người đủ 18 tuổi mới được phép điều khiển xe mô tô trên 50 cm3. Bên cạnh đó, người đủ 16 tuổi thì không được điều khiển xe trên 50 cm3. Do đó người 16 tuổi chưa được phép thi bằng lái xe máy.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn