Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/06/2018

Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Hữu Hòa. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định của Luật giao thông đường bộ qua các thời kỳ và có thắc mắc, mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định tại Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 với nội dung như sau:

      - Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

      + Chở người bệnh đi cấp cứu;

      + Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      + Trẻ em dưới 14 tuổi.

      - Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

      - Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

      + Đi xe dàn hàng ngang;

      + Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

      + Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

      + Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

      + Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

      + Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

      - Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

      + Mang, vác vật cồng kềnh;

      + Sử dụng ô;

      + Bám, kéo hoặc đẩy các phương tiện khác;

      + Đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái;

      + Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

      Trên đây là nội dung trả lời về quy định người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Giao thông đường bộ 2008.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn