Người giám sát thi công xây dựng có được ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng?

Ngày hỏi:25/09/2021

Theo quy định thì người giám sát thi công xây dựng có được ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư 26/2016/TT-BXD, có quy định về thành phần ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng, như sau:

      - Người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư;

      - Người phụ trách kỹ thuật thi công trực tiếp của nhà thầu thi công xây dựng hoặc của tổng thầu, nhà thầu chính;

      - Người phụ trách kỹ thuật thi công trực tiếp của nhà thầu phụ đối với trường hợp có tổng thầu, nhà thầu chính.

      => Như vậy, nếu là người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư thì có trách nhiệm ký vào biên bản nghiệm thu công việc xây dựng.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn