Người lái xe taxi có phải đeo thẻ tên không?

Ngày hỏi:26/03/2021

Cho mình hỏi người lái xe taxi cho hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách bằng taxi có phải đeo thẻ tên hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người lái xe taxi có phải đeo thẻ tên không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 41 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT quy định về quyền hạn, trách nhiệm của người lái xe taxi như sau:

      1. Thực hiện đúng, đầy đủ quy trình đảm bảo an toàn giao thông quy định tại Điều 4 của Thông tư này.

      2. Đeo thẻ tên, mặc đồng phục theo đúng quy định của doanh nghiệp, hợp tác xã.

      3. Thu tiền cước theo đồng hồ tính tiền hoặc theo thông báo trên phần mềm; in hóa đơn hoặc phiếu thu (hoặc gửi hóa đơn điện tử) cho hành khách khi hành khách đã thanh toán đủ tiền.

      4. Giữ gìn vệ sinh phương tiện, không được sử dụng các biện pháp kỹ thuật, trang thiết bị ngoại vi, các biện pháp khác để can thiệp vào quá trình hoạt động, phá (hoặc làm nhiễu) sóng GPS, GSM hoặc làm sai lệch dữ liệu của thiết bị giám sát hành trình của xe ô tô.

      .....

      Như vậy, người lái xe taxi phải đeo thẻ tên theo đúng quy định của hợp tác xã.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn