Nhận chìm có phải thực hiện thông báo hàng hải?

Ngày hỏi:10/05/2019

Liên quan đến công tác nhận chìm. Hiện tại bên em được cấp giấy phép nhận chìm cũng như quyết định giao khu vực biển. Trong giấy phép nhận chìm cũng như quyết định giao khu vực biển không đề cập đến việc phải ra thông báo hàng hải cho phạm vi khu vực biển nhận chìm Tuy nhiên theo Nghị định 58/2017/NĐ-CP Điều 44. Phân loại thông báo hàng hải: 4. Thông báo hàng hải về khu vực thi công công trình trên biển hoặc trên luồng hàng hải: Khu vực thi công công trình, trên biển hoặc luồng hàng hải gây ảnh hưởng đến hoạt động hàng hải, phải công bố thông báo hàng hải về công trình đó theo Mẫu số 26 quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này. Vậy bên em có phải tiến hành thông báo hàng hải về khu vực nhận chìm hay không? Phạm vi nhận chìm nằm ngoài vùng nước cảng biển và không nằm trong bất cứ tuyến hàng hải nào.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 7 Điều 44 Nghị định 58/2017/NĐ-CP quy định về thông báo hàng hải trong khu vực biển hạn chế như sau:

      - Thông báo hàng hải về khu vực biển hạn chế hoặc cấm hoạt động hàng hải: Trong trường hợp một khu vực biển được sử dụng cho hoạt động diễn tập quân sự, khu vực đổ chất thải, khu vực cấm neo đậu, diễn tập tìm kiếm cứu nạn, khu vực xảy ra sự cố tràn dầu hoặc chất độc hại, khu vực đổ đất, nghiên cứu khoa học, đánh bắt, nuôi trồng hải sản, giải trí, du lịch, thể thao, vùng đặt hệ thống thu thập dữ liệu hải dương hay các hoạt động dân sự khác, do tính chất công việc có thể gây nguy hiểm cho tàu thuyền qua lại trong khu vực biển đó phải công bố thông báo hàng hải về khu vực nêu trên theo Mẫu số 29 quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

      Đồng thời căn cứ Khoản 14 Luật tài nguyên môi trường biển và hải đảo 2015 định nghĩa về hoạt động nhận chìm như sau:

      - Nhận chìm ở biển là sự đánh chìm hoặc trút bỏ có chủ định xuống biển các vật, chất được nhận chìm ở biển theo quy định của Luật này.

      Như vậy, đối với hoạt động nhận chìm do tính chất công việc có thể gây nguy hiểm cho tàu thuyền qua lại trong khu vực biển đó phải công bố thông báo hàng hải về khu vực trên theo Mẫu số 29 quy định tại Phụ lục kèm theo.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn