Niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa là bao lâu?

Ngày hỏi:04/04/2018

Niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa là bao lâu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Đinh Văn Trọng, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Ninh Thuận, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa là bao lâu? Tôi có thể tìm vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa được quy định tại Điều 4 Nghị định 111/2014/NĐ-CP quy định niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa và niên hạn sử dụng của phương tiện thủy được phép nhập khẩu, cụ thể như sau:

      TT

      Loại phương tiện

      Vỏ kim loại, chất dẻo cốt sợi thủy tinh, xi măng lưới thép, bê tông cốt thép không quá (năm)

      Vỏ gỗ không quá (năm)

      1

      Tàu chở hàng nguy hiểm, chở dầu, chở xô khí hóa lỏng

      30

      25

      2

      Tàu thủy lưu trú du lịch ngủ đêm, khách sạn nổi, nhà hàng nổi

      35

      20

      3

      Tàu khách không phải là tàu thủy lưu trú du lịch ngủ đêm, khách sạn nổi, nhà hàng nổi, tàu cao tốc, tàu đệm khí

      30

      25

      4

      Tàu cao tốc chở khách

      20

      \

      5

      Tàu đệm khí

      18

      \

      Trong một số trường hợp đặc biệt, Thủ tướng Chính phủ quyết định niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 111/2014/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn