Niên hạn sử dụng đối với tàu thủy cao tốc chở khách được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/04/2018

Niên hạn sử dụng đối với tàu thủy cao tốc chở khách được quy định như thế nào? Xin chào ban biên tập, tôi là Tăng Quốc Hữu, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Phú Quốc, có thắc mắc tôi muốn được nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là niên hạn sử dụng đối với tàu thủy cao tốc chở khách được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Niên hạn sử dụng đối với tàu thủy cao tốc chở khách được quy định tại Điều 4 Nghị định 111/2014/NĐ-CP quy định niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa và niên hạn sử dụng của phương tiện thủy được phép nhập khẩu, cụ thể như sau:

      TT

      Loại phương tiện

      Vỏ kim loại, chất dẻo cốt sợi thủy tinh, xi măng lưới thép, bê tông cốt thép không quá (năm)

      Vỏ gỗ không quá (năm)

      4

      Tàu cao tốc chở khách

      20

      \

      -Trong một số trường hợp đặc biệt, Thủ tướng Chính phủ quyết định niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải.

      - Niên hạn sử dụng của phương tiện thủy nội địa được tính từ năm đóng phương tiện

      Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định cũng có quy định đối với những tàu cao tốc chở khách trong một số trường hợp như sau:

      + Phương tiện đã hết niên hạn sử dụng trước ngày 05 tháng 01 năm 2015 sẽ được phép hoạt động đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2016.

      + Phương tiện hết niên hạn sử dụng từ ngày 05 tháng 01 năm 2015 đến trước ngày 05 tháng 01 năm 2016 sẽ được phép hoạt động đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2017.

      + Phương tiện hết niên hạn sử dụng từ ngày 05 tháng 01 năm 2016 đến trước ngày 05 tháng 01 năm 2017 sẽ được phép hoạt động đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2018.

      + Các phương tiện hết niên hạn sử dụng từ ngày 05 tháng 01 năm 2017, sau thời hạn này sẽ không được kéo dài thời gian hoạt động.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về niên hạn sử dụng đối với tàu thủy cao tốc chở khách. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 111/2014/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn