Nội dung biển chỉ dẫn trên đường cao tốc được thực hiện theo quy tắc nào?

Ngày hỏi:26/10/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Trần Huyền, hiện tôi đang làm việc tại một đơn vị vệ sinh, bảo trì đường cao tốc. Tổ chúng tôi gồm 5 người, mọi người hầu hếu chưa được đào tạo qua trường lớp, có nhiều vấn đề bọn tôi nắm không được rõ lắm. Thắc mắc sau cũng vậy, tôi mong nhận được giải đáp. Cụ thể: Nội dung biển chỉ dẫn trên đường cao tốc được thực hiện theo quy tắc nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung biển chỉ dẫn trên đường cao tốc được thực hiện theo quy tắc quy định tại Điều 50 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ, như sau:

      a) Địa danh, tên đoạn tuyến đường cao tốc, ký hiệu đường bộ được viết bằng chữ in hoa;

      b) Trong biển chỉ dẫn, không ghi quá ba tên điểm đến trên cùng một biển chỉ dẫn thông báo trước hoặc trên biển chỉ dẫn chỉ lối ra;

      c) Không ghi tên tuyến đường và tên thành phố nằm trên tuyến đường đó trên cùng một biển chỉ dẫn;

      d) Trong biển chỉ dẫn, không viết quá ba hàng chữ tiếng Việt;

      đ) Biển chỉ dẫn trên đường cao tốc gồm hai thứ tiếng: tiếng Việt và tiếng Anh. Chiều cao tối thiểu chữ tiếng Việt và chữ tiếng Anh được quy định trong Bảng 4.

      Bảng 4 - Quy định về chiều cao chữ viết tối thiểu

      Loại biển chỉ dẫn

      Loại B

      Loại A

      Tốc độ thiết kế, km/h

      60; 80

      100; 120

      Chiều cao chữ tiếng Việt, cm

      30,0

      36,0

      33,0

      40,0

      Chiều cao chữ tiếng Anh, cm

      20,0

      24,0

      25,0

      30,0

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT