Ô tô vẫn được vượt khi có xe chạy ngược chiều?

Ngày hỏi:07/12/2020

Trên đoạn đường Lào cai- Yên Bái tại đoạn đường 2 làn dành cho ô tô. Tôi có xin vượt sang làn khác nhưng trước đó có xe chạy ngược chiều với đường tôi xin vượt, hai bên có va chạm nhẹ. Nên tôi muốn hỏi theo luật tôi có được vượt trong trường hợp đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

      Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

      Như vậy, theo quy định trên thì không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt bạn mới có quyền vượt, trường hợp trên là bạn hoàn toàn sai trong việc tham gia giao thông của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn