Ô tô vận tải có cần phải niêm yết số điện thoại trên xe không?

Ngày hỏi:30/10/2019

Em đang có ý định mua xe ô tô tải loại nhỏ để phục vụ cho việc vận chuyển hàng. Cho em hỏi là xe ô tô vận tải có cần phải niêm yết số điện thoại trên xe không? Xin tư vấn giúp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 51 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì:

      "1. Niêm yết các thông tin theo quy định tại Phụ lục 26 của Thông tư này.

      - TÊN ĐƠN VỊ VẬN TẢI (chữ in hoa);

      - Số điện thoại;

      - Khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông (tấn);

      - Khối lượng bản thân (tấn);

      - Khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông (tấn).

      Về vị trí niêm yết thông tin

      - Đối với xe ô tô tải, xe đầu kéo: niêm yết ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái.

      - Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc có thùng chở hàng: niêm yết ở mặt ngoài hai bên thùng xe.

      - Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc không có thùng chở hàng: niêm yết thông tin trên bảng bằng kim loại được gắn với khung xe tại vị trí dễ quan sát bên cạnh hoặc phía sau.

      Như vậy, đối với xe ô tô vận tải phải niêm yết số điện thoại lên xe. Đối với xe ô tô chở hàng thì bạn có thể niêm yết ở mặt ngoài hai bên thùng xe.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT