Ông A có phải bồi thường cho anh lái xe tài không ?

Tuần trước ông A có thuê doanh nghiệp xe tải X chuyên chở thuốc trừ sâu bệnh hại lúa từ thành phố về nhà để bán cho bà con nông dân. Do đóng gói không cẩn thận nên trên đường vận chuyển, thuốc trừ sâu bị rò rỉ ra ngoài làm anh lái xe hít phải bị nhiễm độc phải vào bệnh viện cấp cứu. Vậy ông A có phải bồi thường cho anh lái xe tài không?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Ông A có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại cho anh lái xe.
      Điều 546 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về trách nhiệm bồi thường thiệt hại như sau: Bên thuê vận chuyển phải bồi thường thiệt hại cho bên vận chuyển và người thứ ba về thiệt hại do tài sản vận chuyển có tính chất nguy hiểm, độc hại mà không có biện pháp đóng gói, bảo đảm an toàn trong quá trình vận chuyển.
      Ngoài ra Điều 546 còn quy định bên vận chuyển phải bồi thường thiệt hại cho bên thuê vận chuyển, nếu để tài sản bị mất mát hoặc hư hỏng, trừ trường hợp bên thuê vận chuyển trong coi tài sản mà tài sản bị mất mát, hư hỏng.
      Tuy nhiên, trong trường hợp bất khả kháng dẫn đến tài sản vận chuyển bị mất mát, hư hỏng hoặc bị huỷ hoại trong quá trình vận chuyển thì bên vận chuyển không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn