Phần đường xe chạy là phần đường nào?

Ngày hỏi:28/03/2020

Liên quan đến một số khái niệm của Quy chuẩn báo hiệu đường bộ theo quy định mới. Ban biên tập cho tôi hỏi phần đường xe chạy là phần đường như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT (có hiệu lực từ 01/07/2020) về báo hiệu đường bộ, có quy định:

      - Phần đường xe chạy là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.

      Bên cạnh đó, Quy chuẩn cũng quy định:

      - Phần đường dành cho xe cơ giới là phần của đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ và xe máy chuyên dùng qua lại.

      - Phần đường dành cho xe thô sơ là phần của đường bộ được sử dụng cho các phương tiện giao thông thô sơ đường bộ qua lại.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn