Phương tiện giao thông đường thủy nội địa không được vượt nhau trong những trường hợp nào?

Ngày hỏi:10/11/2018

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Phương tiện giao thông đường thủy nội địa không được vượt nhau trong những trường hợp nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 2 Điều 42 Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004 thì phương tiện giao thông đường thủy nội địa không được vượt nhau trong những trường hợp sau đây:

      - Nơi có báo hiệu cấm vượt;

      - Phía trước có phương tiện đi ngược lại hay có vật chướng ngại;

      - Nơi luồng giao nhau, luồng cong gấp hoặc có báo hiệu chiều rộng luồng hạn chế;

      - Khi đi qua khoang thông thuyền của cầu, cống, âu tàu, khu vực điều tiết giao thông;

      - Trường hợp khác không bảo đảm an toàn.

      Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp phương tiện giao thông đường thủy nội địa không được vượt nhau. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Giao thông đường thủy nội địa 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn