Phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm cháy, nổ

Ngày hỏi:18/01/2016
Phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm cháy, nổ được quy định như thế nào?
    • 1. Điều 10 Nghị định 79/2014/NĐ-CP, ngày 31/7/2014 và Điều 6 Thông tư 66/2014/TT-BCA, ngày 16/12/2014 quy định về các điều kiện bảo đảm an toàn PCCC mang tính nguyên tắc chung phải áp dụng đối với từng loại phương tiện đường bộ, đường sắt và đường thủy khi tham gia vận chuyển chất, hàng nguy hiểm cháy, nổ. Các điều kiện kỹ thuật cụ thể cho xe tải như: vị trí lắp đặt ống xả, điều kiện an toàn với ác quy, dây dẫn điên, sàn, thành thùng xe, đề nghị bạn liên hệ với cơ quan đăng kiểm để được kiểm định và cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm trước khi tham gia vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ.

      2. Đối với yêu cầu về trang bị phương tiện chữa cháy cho phương tiện giao thông cơ giới đường bộ tham gia vận chuyển chất hàng nguy hiểm về cháy, nổ đề nghị bạn tham khảo tại Phụ lục II, Thông tư số 57/2015/TT-BCA Hướng dẫn về trang bị phương tiện PCCC đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.


    Nguồn:

    Cục Cảnh sát Phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn