Qui định cấm xe tải có trọng lượng toàn bộ trên 1.25 tấn có hợp lý?

Ngày hỏi:28/02/2013
Đề nghị xem xét lại quyết định cấm xe với nội dung cấm xe có trọng tải trên 1.25 tấn? Vậy nếu cấm như thế thì xe nào được phép hoạt động? Vì bản thân tự trọng xe bao giờ cũng trên 1.25 tấn ( Xe con 4 chỗ ngồi cũng trên 1.25 tấn, nếu là xe tải thì chở cái gì? ). Đề nghị làm rõ hơn nội dung trên. Người hỏi: Trần Khải ( 05:15 28/02/2013)

    Nội dung này được Ủy ban Nhân dân Tp.Hà Nội, Cổng thông tin điện tử tư vấn như sau:

    • Tại khoản 1, Điều 5, Chương II, Quyết định số 06/2013/QĐ-UBND của UBND thành phố Hà Nội, ban hành Quy định về hoạt động của các phương tiện giao thông trên địa bàn Thành phố Hà Nội đã quy định rõ như sau:

      Các loại xe ô tô vận tải có trọng lượng toàn bộ đến 1,25 tấn:
      Cấm hoạt động trong giờ cao điểm.

      Tại mục 7, Điều 2, Chương I, của Quyết định số 06/2013/QĐ-UBND cũng giải thích rõ:
      Giờ cao điểm là giờ được quy định: Sáng từ 6h00 đến 9h00, chiều từ 16h 30 đến 19h30 hàng ngày.

      Đối với các loại xe ô tô vận tải có trọng lượng từ trên 1,25 tấn trở lên, xe vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng, xe chuyên dùng và các loại xe máy thi công được quy định tại khoản 2, Điều 5, Chương II Quyết định này:

      Chỉ được phép lưu hành từ 21h00 đến 6h00 sáng ngày hôm sau và phải có giấy phép lưu hành của cơ quan có thẩm quyền.


    Nguồn:

    Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn