Quy định về phần mềm đặt xe, huỷ chuyến, tính cước chuyến đi của xe taxi

Ngày hỏi:11/02/2020

Chào anh/chị, cho tôi hỏi theo quy định mới điều chỉnh về hoạt động vận tải bằng xe ô tô, thì phần mềm đặt xe, huỷ chuyến, tính cước chuyến đi của xe taxi được quy định thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Nghị định 10/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/04/2020) quy định xe taxi sử dụng phần mềm để đặt xe, huỷ chuyến, tính cước chuyến đi (sau đây gọi là phần mềm tính tiền) như sau:

      - Trên xe phải có thiết bị kết nối trực tiếp với hành khách để đặt xe, hủy chuyến;

      - Tiền cước chuyến đi được tính theo quãng đường xác định trên bản đồ số;

      - Phần mềm tính tiền phải đảm bảo tuân thủ các quy định của pháp luật về giao dịch điện tử; giao diện dành cho hành khách phải có tên hoặc biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải và phải cung cấp cho hành khách trước khi thực hiện vận chuyển các nội dung tối thiểu gồm: Tên đơn vị kinh doanh vận tải, họ và tên lái xe, biển kiểm soát xe, hành trình, cự ly chuyến đi (km), tổng số tiền hành khách phải trả và số điện thoại giải quyết phản ánh của hành khách.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn