Quy tắc tham gia giao thông bằng mô tô, xe máy

Người đi mô tô, xe máy phải tuân thủ quy định nào về an toàn giao thông?

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 30, Luật Giao thông đường bộ, cả người điều khiển mô tô hay xe gắn máy đều phải tuân thủ các quy tắc giao thông đường bộ như nhau:

      1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

      a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

      b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

      2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

      3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

      a) Đi xe dàn hàng ngang;

      b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

      c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

      d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;

      đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

      e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

      4. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

      a) Mang, vác vật cồng kềnh;

      b) Sử dụng ô;

      c) Bám, kéo hoặc đẩy các phương tiện khác;

      d) Đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái;

      đ) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

      Tuy nhiên, khi vi phạm các quy tắc giao thông đường bộ kể trên, người điều khiển mô tô, xe máy sẽ chịu mức phạt cao hơn (từ 60.000 đồng đến 14.000.000 đồng) còn người điều khiển xe đạp máy sẽ bị xử phạt từ cảnh cáo đến mức phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng (Nghị định 171/2013/NĐ-CP).


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn