Quyền và nghĩa vụ của Ủy ban nhân dân Thành phố trong quản lý hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt tại thành phố Hồ Chí Minh được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:20/12/2016

Em tên là Hoàng Thái Long, SĐT: hoanglong***, em muốn hỏi: Quyền và nghĩa vụ của Ủy ban nhân dân Thành phố trong quản lý hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt tại thành phố Hồ Chí Minh được quy định như thế nào? Em đang là Sinh viên năm nhất trường ĐH Quốc gia Tp.HCM, em rất thích tham gia giao thông bằng xe buýt. Em đang thực hiện một đề tài nghiên cứu về xe buýt nên rất thắc mắc về vấn đề trên. Mong các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giùm em. Em xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền và nghĩa vụ của Ủy ban nhân dân Thành phố trong quản lý hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt tại thành phố Hồ Chí Minh được hướng dẫn tại Điều 12 Quy định tổ chức, quản lý, khai thác hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh được ban hành kèm theo Quyết định 20/2014/QĐ-UBND, theo đó:

      1. Phê duyệt

      a) Mô hình tổ chức hoạt động xe buýt.

      b) Quy hoạch, phát triển mạng lưới tuyến xe buýt, quy hoạch hệ thống kết cấu hạ tầng phục vụ hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt.

      c) Các tiêu chuẩn, định mức kinh tế - kỹ thuật, đơn giá chi phí vận chuyển hành khách công cộng bằng xe buýt và xe đưa rước học sinh, sinh viên và công nhân trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, khung giá vé, các chính sách miễn giảm giá vé cho hoạt động xe buýt.

      d) Kế hoạch đầu tư cho hoạt động xe buýt bằng vốn ngân sách.

      2. Ban hành các chính sách ưu đãi trong hoạt động xe buýt.

      3. Chấp thuận chủ trương về sử dụng nguồn vốn nhằm phục vụ các hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt, quyết định giao dự toán chi ngân sách nhà nước về trợ giá xe buýt.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về quyền và nghĩa vụ của Ủy ban nhân dân Thành phố trong quản lý hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt tại thành phố Hồ Chí Minh, được quy định tại Quy định tổ chức, quản lý, khai thác hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt trên địa bàn Thành phố Hồ Chí Minh, ban hành kèm theo Quyết định 20/2014/QĐ-UBND. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 12 quy định tổ chức, quản lý, khai thác hoạt động vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt trên địa bàn thành phố hồ chí minh được ban hành kèm theo Quyết định 20/2014/QĐ-UBND Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn