Sai số CMND, cấp lại giấy phép lái xe như thế nào?

Ngày hỏi:11/05/2019

Khi tôi làm lại Giấy chứng minh nhân dân thì bị sai số. Xin hỏi, hiện tôi đi đổi lại giấy phép lái xe hạng C thì phải làm như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định hồ sơ đổi giấy phép lái xe do ngành giao thông vận tải cấp bao gồm:

      Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

      Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

      - Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

      - Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

      Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì giấy chứng minh nhân dân là một trong các điều kiện tiên quyết để làm thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe, do vậy trong trường hợp này anh cần làm lại đúng số chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước để sở giao thông vận tải có căn cứ đổi giấy phép lái xe theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn