Sản phẩm bị khuyết tật phải triệu hồi trong sản xuất và lắp ráp ô tô

Ngày hỏi:05/08/2019

Tôi có một cơ sở sản xuất và lắp ráp ô tô. Liên quan đến những quy định mới vừa được ban hành đối với lĩnh vực sản xuất ô tô. Ban biên tập cho tôi hỏi là những sản phẩm như thế nào thì bị triệu hồi? Mong hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Thông tư 25/2019/TT-BGTVT (có hiệu lực từ 25/08/2019) thì doanh nghiệp phải triệu hồi các sản phẩm có khuyết tật do mình sản xuất, lắp ráp ô tô trong các trường hợp sau:

      - Sản phẩm vi phạm các quy định, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật hiện hành bắt buộc áp dụng cho đối tượng sản phẩm đó;

      - Sản phẩm gây ra nguy hiểm về tính mạng và tài sản do các lỗi kỹ thuật trong thiết kế, chế tạo;

      - Sản phẩm dù chưa gây tổn thất về người và tài sản nhưng qua quá trình sử dụng có thể gây nguy hiểm trong một số điều kiện nhất định.

      Đối với các sản phẩm có lỗi không thuộc diện triệu hồi nêu trên thi cơ sở sản xuất chủ động thực hiện khắc phục lỗi của sản phẩm.

      Trên đây là nội dung quy định về sản phẩm phải triệu hồi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT