Sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô

Ngày hỏi:14/10/2016

Sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Trần Nhật Huy, quê ở Vũng Tàu. Tôi đang định thi bằng lái xe ô tô. Tôi có đến sân tập lái xe của một cơ sở đào tạo và thấy khá khang trang. Tôi muốn biết pháp luật có quy định gì về điều kiện sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô hay không? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Mail của tôi là huy**@gmail.com.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô đã được quy định cụ thể tại Khoản 3 Điều 6 Nghị định 65/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo lái xe ô tô và dịch vụ sát hạch lái xe.

    Theo đó, sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô được quy định như sau:

    a) Thuộc quyền sử dụng của cơ sở đào tạo lái xe; nếu thuê sân tập lái phải có hợp đồng với thời hạn từ 05 năm trở lên và phải trong cùng mạng lưới quy hoạch cơ sở đào tạo lái xe ô tô;

    b) Cơ sở đào tạo lái xe ô tô có lưu lượng đào tạo 1.000 học viên trở lên phải có ít nhất 02 sân tập lái xe theo quy định;

    c) Sân tập lái xe ô tô phải có đủ hệ thống biển báo hiệu đường bộ, đủ tình huống các bài học theo nội dung chương trình đào tạo; kích thước các hình tập lái phù hợp Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về trung tâm sát hạch lái xe cơ giới đường bộ đối với từng hạng xe tương ứng;

    d) Mặt sân có cao độ và hệ thống thoát nước bảo đảm không bị ngập nước; bề mặt các làn đường và hình tập lái được thảm nhựa hoặc bê tông xi măng, có đủ vạch sơn kẻ đường; hình các bài tập lái xe ô tô phải được bó vỉa;

    đ) Có nhà chờ, có ghế ngồi cho học viên học thực hành;

    e) Diện tích tối thiểu của sân tập lái: Hạng B1 và B2 là 8.000 m2; hạng B1, B2 và C là 10.000 m2; hạng B1, B2,C, D, E và F là 14.000 m2.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về sân tập lái xe của cơ sở đào tạo lái xe ô tô. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 65/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn