Sang tên xe máy

Tôi có mua một chiếc xe máy đăng ký 2012 của bạn tôi, đã công chứng hợp đồng mua bán. Tôi muốn làm thủ tục sang tên đối với chiếc xe đó, nhưng tôi và bạn tôi lại ở khác tỉnh. Hồ sơ gốc bạn tôi chưa đi rút đẻ chuyển giao cho tôi. Vậy trường hợp của tôi có thể sang tên được không? Làm thủ tục ở đâu?

    Nội dung này được Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty TNHH Luật Đức An tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 13 thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng kí xe thì trường hợp của bạn nếu không có hồ sơ gốc thì không thể thực hiện sang tên đăng kí xe. Như vậy, bạn cần yêu cầu bạn mình rút hồ sơ gốc, chuyển giao cho bạn để bạn thực hiện việc đăng kí sang tên xe cho mình. Khi đó, bạn chuẩn bị hồ sơ theo quy định tại khoản 1 Điều 9 và khoản 1 Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng kí xe để thực hiện việc đăng ký xe tại cơ quan Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi thường trú của bạn.

      “Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

      1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

      a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

      b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

      c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

      d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định”.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn